Nội dung text ĐỀ 6 - GK2 LÝ 10 - FORM 2025 - CV7991.docx
a) Sau va chạm xe tải chuyển động ngược chiều so với ban đầu. b) Sau va chạm năng lượng của hệ được bảo toàn. c) Tốc độ xe tải sau va chạm là 20,39 m/s. d) Phần năng lượng tiêu hao trong quá trình va chạm là 9308 J. Phần III. Câu trắc nghiệm trả lời ngắn (2 điểm). Thí sinh trả lời từ câu 1 đến câu 8. Mỗi câu trả lời dúng được 0,25 điểm. Sử dụng dữ kiện sau để giải câu 1 và câu 2: Công suất sử dụng điện trung bình của một gia đình là 0,5 kW. Biết năng lượng mặt trời khi chiếu trực tiếp đến bề mặt của pin mặt trời nằm ngang có công suất trung bình là 100W trên một mét vuông. Giải sử chỉ có 15% năng lượng mặt trời được chuyển thành năng lượng có ích (điện năng). Câu 1. Công suất điện năng có ích tạo ra trên 1 m 2 pin năng lượng mặt trời bằng bao nhiêu W? Câu 2. Để có thể cung cấp đủ công suất điện cho gia đình này thì cần một diện tích bề mặt pin mặt trời là bao nhiêu m 2 ? (Kết quả làm tròn đến hàng phần mười). Sử dụng dữ kiện sau để giải câu 3 và câu 4: Một con khỉ có khối lượng 2 kg bước hụt khỏi cành cây và rơi tự do xuống từ độ cao 5 m so với mặt đất. Lấy g = 9,8 m/s 2 . Chọn mốc thế năng tại mặt đất. Câu 3. Thế năng ban đầu của con khỉ bằng bao nhiêu J? Câu 4. Tốc độ của con khỉ ngay trước khi chạm đất là bao nhiêu m/s? (Kết quả làm tròn đến hàng phần mười) Câu 5. Ném một quả bóng từ độ cao 20 m so với mặt đất theo phương thẳng đứng. Khi chạm đất quả bóng nảy lên đến độ cao 40 m. Bỏ qua mất mát năng lượng khi va chạm, lấy g = 10 m/s 2 . Tốc độ ném vật là bao nhiêu m/s? Chọn mốc thế năng tại mặt đất. Câu 6. Trên công trường xây dựng, người công nhân sử dụng ròng rọc đưa vật liệu lên cao. Do ảnh hưởng của thời tiết nên hệ thống ròng rọc và dây nối bị bẩn và rỉ sét. Người công nhân phải dùng lực có độ lớn 90 N để nâng vật có trọng lượng 70 N lên độ cao h so với mặt đất. Hiệu suất của ròng rọc bằng bao nhiêu %? (Kết quả làm tròn đến hàng đơn vị).
Sử dụng dữ kiện sau để giải câu 7 và câu 8: Một khẩu súng đang đứng yên thì bắn ra một viên đạn theo phương ngang có khối lượng 10 g với tốc độ 600 m/s. Khi viên đạn thoát ra khỏi nòng súng thì súng giật lùi với tốc độ 1,2 m/s. Chọn chiều dương theo chiều viên đạn. Câu 7. Động lượng của viên đạn là bao nhiêu kg.m/s? Câu 8. Khối lượng của súng là bao nhiêu kg? Phần IV. Tự luận (3 điểm). Thí sinh trả lời câu 1 và câu 2. Câu 1. Một xe chở cát có khối lượng 1390mkg chuyển động theo phương ngang với tốc độ 18/vms thì có một hòn đá khối lượng 210mkg bay đến cắm vào cát. Tìm tốc độ của xe sau khi hòn đá rơi vào xe trong 2 trường hợp: a) Hòn đá bay ngang, ngược chiều chuyển động của xe với tốc độ 212/vms . b) Hòn đá rơi thẳng đứng. Câu 2. Một vật trượt không vận tốc đầu từ đỉnh của mặt phẳng nghiêng nghiêng AB, sau đó tiếp tục trượt trên mặt phẳng nằm ngang BC như hình vẽ với AH = 0,1m, BH = 0,6m. Hệ số ma sát trượt giữa vật và hai mặt phẳng là .1,0 Chọn mốc thế năng tại mặt nằm ngang BC. a) Tính tốc độ của vật khi đến B. b) Tính quãng đường vật trượt được trên mặt phẳng ngang.